[Phỏng Vấn] Võ sinh "hay cười"

Thảo luận trong 'Sức khoẻ' bắt đầu bởi PSI, 12/3/16.

Dismiss Notice
Chào mừng Khách đến với diễn đàn của Liên Đội Phụ Trách Quận Tân Bình!
Hãy lên đầu trang để xem có thông báo nào mới không nha!
  1. PSI

PSI Administrator Quản Trị Viên

Nghề nghiệp:
    Sinh Viên
    Họ và Tên:
    Nguyễn Tấn Phước Sang
    Chi Đội:
    Nguyễn Văn Trỗi
    Biệt danh:
    Sóc Phá Cách, Proton, Ưng Điềm Nhiên
    Taekwondo, Tae Kwon Do, Taekwon - Do, hay Đài Quyền Đạo theo âm Hán - Việt (trước kia thường được phiên âm không hoàn toàn chính xác là Thái Cực Đạo), là môn thể thao quốc gia của Triều Tiên và là loại hình võ đạo (mudo) thường được tập luyện nhất của các nước này. Nó cũng là một trong các môn thể thao phổ biến nhất trên thế giới. Trong tiếng Triều Tiên, Tae có nghĩa là "đá bằng chân"; Kwon nghĩa là "đấm bằng tay"; và Do có nghĩa là "con đường" hay "nghệ thuật." Vì vậy, Taekwondo có nghĩa là "cách thức hay nghệ thuật đấu võ bằng tay và chân."

Về tên gọi của Taekwondo ở Việt Nam, do được truyền bá bởi quân đội Nam Triều Tiên nên thời gian đầu môn võ này được gọi là Võ Đại Hàn, sau đó được gọi là Túc quyền đạo, Thái cực đạo (tên gọi này được cho là xuất phát từ lá cờ mang hình âm dương thái cực của Hàn Quốc).

Có dịp gặp gỡ bạn Nguyễn Thị Thanh Thảo, sinh hoạt ở Liên Đội Phụ Trách Quận Tân Bình, được biết bạn cũng là võ sinh của môn võ Taekwondo, cùng làm quen bạn nhé :D

:yoci003: Chào Thảo, em có thể giới thiệu đôi nét về mình được không?

:yoci039: Chào anh, em là Nguyễn Thị Thanh Thảo, học sinh lớp 9/5, trường THCS Phạm Ngọc Thạch.

:yoci003: Anh được biết em đã theo học võ Taekwondo đã lâu. Em có thể cho mọi người cùng biết đôi nét về môn võ này không?

:yoci039: Em được ba mẹ cho học Taekwondo từ hồi hè lớp 3, theo em nhớ là vậy :p *cười* Sau đó đó đến giữa năm lớp 6 em ngưng và đến bây giờ em lại theo học nó, được 3 tháng *cười*

:yoci003: Môn võ Taekwondo là một môn học tự chọn ở trường đúng không em?

:yoci039: À không anh, em đăng ký học ở câu lạc bộ bên ngoài trường chứ trường chưa mở lớp :p *cười*

:yoci003: Việc bài vở ở trường khá căng thẳng, nhất là năm cuối cấp, em có bao giờ cảm thấy học thêm môn học tự chọn gây áp lực thêm cho em?

:yoci039: Không đâu anh. Học võ vừa rèn luyện được sức khỏe, biết thêm nhiều cái mới lạ, giúp mình mạnh dạn, tự tin hơn với lại có thêm nhiều bạn bè. ~^_^~

:yoci003: Cảm ơn em vì buổi phỏng vấn ngắn này <3 Chúc em luôn học giỏi và đạt được kết quả tốt nhất trong kỳ thi chuyển cấp sắp đến.

Mọi người hãy cùng nhau rèn luyện sức khoẻ để được dẻo dai, mạnh mẽ như Thanh Thảo nhá.:yoci198:

Nguyễn Thị Thanh Thảo thích bài này.

Thành viên đang xem bài viết (Users: 0, Guests: 0)